หน้าแรก การแข่งขันฟุตบอลโลก 2018 ประเทศรัสเซีย

การแข่งขันฟุตบอลโลก 2018 ประเทศรัสเซีย

การแข่งขันฟุตบอลโลก 2018 ประเทศรัสเซีย

การแข่งขันฟุตบอลโลก 2018 ในปีนี้ ประเทศรัสเซียได้เป็นเจ้าภาพในการจัด FIFA World Cup ( ฟีฟ่าเวิลด์คัพ ) ซึ่งเป็นการแข่งขันกีฬาฟุตบอลระดับโลก และก็เป็นครั้งแรกของประเทศรัสเซียที่ได้เป็นเจ้าภาพจัดการแข่งขันในครั้งนี้

สนามกีฬาที่จะใช้สำหรับแข่งขันบอลโลก 2018 นั้นมีดังต่อไปนี้

  • สนามกีฬาลุจนีกี เมือง มอสโก มีความจุ 81,000 ที่นั่ง
  • สนามออตครืยตีเย-อารีนา(สนามกีฬาสปาร์ตัค) เมือง มอสโก มีความจุ 45,360 ที่นั่ง
  • สนามกีฬาเครสตอฟสกี (สนามกีฬาเซนต์ปีเตอร์สเบิร์ก) เมือง เซนต์ปีเตอร์สเบิร์ก มีความจุ 68,134 ที่นั่ง
  • สนามกีฬาคาลีนินกราด เมือง คาลินินกราด มีความจุ 35,212 ที่นั่ง (สนามใหม่)
  • สนามคาซานอารีนา เมือง คาซาน มีความจุ 45,379 ที่นั่ง
  • สนามกีฬานิจนีนอฟโกรอด เมือง นิจนีนอฟโกรอด มีความจุ 44,899 ที่นั่ง (สนามใหม่)
  • สนามคอสมอสอารีนา (ซามาราอารีนา) เมือง ซามารา มีความจุ 44,918 ที่นั่ง (สนามใหม่)
  • สนามวอลโกกราดอารีนา เมือง วอลโกกราด มีความจุ 45,568 ที่นั่ง
  • มอร์โดวียาอารีนา เมือง ซารันสค์ มีความจุ 45,015 ที่นั่ง (สนามใหม่)
  • สนามรอสตอฟอารีนา เมือง รอสตอฟ-นา-โดนู มีความจุ 45,000 ที่นั่ง (สนามใหม่)
  • สนามกีฬาโอลิมปิกฟิชต์ (สนามกีฬาฟิชต์) เมือง โซชี มีความจุ 47,659 ที่นั่ง
  • สนามกีฬากลาง (เยคาเตรินบุร์กอารีนา) เมือง เยคาเตรินบุร์ก มีความจุ 35,000 ที่นั่ง

โปรแกรมการแข่งขันฟุตบอลโลก

14 มิถุนายน

  • กลุ่ม A รัสเซีย พบ ซาอุดิอาระเบีย เวลา 22.00 น. ลุจนีกี

15 มิถุนายน

  • กลุ่ม A อียิปต์ พบ อุรุกวัย เวลา 20.00 น. สนามกีฬากลาง
  • กลุ่ม B โมร็อคโก พบ อิหร่าน เวลา 22.00 น. สนามกีฬาเครสตอฟสกี

16 มิถุนายน

  • กลุ่ม B โปรตุเกส พบ สเปน เวลา 01.00 น. สนามกีฬาโอลิมปิกฟิชต์
  • กลุ่ม C ฝรั่งเศส พบ ออสเตรเลีย เวลา 17.00 น. สนามคาซานอารีนา
  • กลุ่ม D อาร์เจนติน่า พบ ไอซ์แลนด์ เวลา 20.00 น. สนามออตครืยตีเย-อารีนา
  • กลุ่ม C เปรู พบ เดนมาร์ก เวลา 23.00 น. สนามมอร์โดวียาอะเรนา

17 มิถุนายน

  • กลุ่ม D โครเอเชีย พบ ไนจีเรีย เวลา 2.00 น. สนามกีฬาคาลีนินกราด
  • กลุ่ม E คอสตาริก้า พบ เซอร์เบีย เวลา 00 น. สนามคอสมอสอารีนา
  • กลุ่ม F เยอรมัน พบ เม็กซิโก เวลา 22.00 น. สนามกีฬาลุจนีกี

18 มิถุนายน

  • กลุ่ม E บราซิล พบ สวิตเซอร์แลนด์ เวลา 01.00 น. สนามรอสตอฟอารีนา
  • กลุ่ม F สวีเดน พบ เกาหลีใต้ เวลา 19.00 น. สนามกีฬานิจนีนอฟโกรอด
  • กลุ่ม G เบลเยี่ยม พบ ปานามา เวลา 00 น. สนามกีฬาโอลิมปิกฟิชต์

19 มิถุนายน

  • กลุ่ม G ตูนีเซีย พบ อังกฤษ เวลา 01.00 น. สนามวอลโกกราดอารีนา
  • กลุ่ม H โคลัมเบีย พบ ญี่ปุ่น เวลา 19.00 น. สนามมอร์โดวียาอารีนา
  • กลุ่ม H โปแลนด์ พบ เซเนกัล เวลา 00 น. สนามออตครืยตีเย-อะเรนา

20 มิถุนายน

  • กลุ่ม A รัสเซีย พบ อียิปต์ เวลา 01.00 น. สนามกีฬาเครสตอฟสกี
  • กลุ่ม B โปรตุเกส พบ โมร็อคโก เวลา 19.00 น. สนามกีฬาลุจนีกี
  • กลุ่ม A อุรุกวัย พบ ซาอุดิอาระเบีย เวลา 22.00 น. สนามรอสตอฟอารีนา

21 มิถุนายน

  • กลุ่ม B อิหร่าน พบ สเปน เวลา 01.00 น. สนาม คาซานอารีนา
  • กลุ่ม C ฝรั่งเศศ พบ เปรู เวลา 22.00 น. สนามกีฬากลาง
  • กลุ่ม C เดนมาร์ก พบ ออสเตรเลีย เวลา 19.00 น. สนามคอสมอสอารีนา

22 มิถุนายน

  • กลุ่ม D อาร์เจนติน่า พบ โครเอเชีย เวลา 01.00 น. สนามกีฬานิจนีนอฟโกรอด
  • กลุ่ม E บราซิล พบ คอสตาริก้า เวลา 19.00 น. สนามกีฬาเครสตอฟสกี
  • กลุ่ม D ไนจีเรีย พบ ไอซ์แลนด์ เวลา 22.00 น. สนามวอลโกกราดอารีนา

23 มิถุนายน

  • กลุ่ม E เซอร์เบีย พบ สวิตเซอร์แลนด์ เวลา 01.00 น. สนามกีฬาคาลีนินกราด
  • กลุ่ม G เบลเยี่ยม พบ ตูนีเซีย เวลา 19.00 น. สนามออตครืยตีเย-อารีนา
  • กลุ่ม F เกาหลีใต้ พบ เม็กซิโก เวลา 22.00 น. สนามรอสตอฟอารีนา

24 มิถุนายน

  • กลุ่ม F เยอรมัน พบ สวีเดน เวลา 01.00 น. สนามกีฬาโอลิมปิกฟิชต์
  • กลุ่ม G อังกฤษ พบ ปานามา เวลา 19.00 น. สนามกีฬานิจนีนอฟโกรอด
  • กลุ่ม H ญี่ปุ่น พบ เซเนกัล เวลา 22.00 น. สนามกีฬากลาง

25 มิถุนายน

  • กลุ่ม H โปแลนด์ พบ โคลัมเบีย เวลา 01.00 น. สนาม คาซานอารีนา
  • กลุ่ม A อุรุกวัย พบ รัสเซีย เวลา 21.00 น. สนามคอสมอสอารีนา
  • กลุ่ม A ซาอุดิอาระเบีย พบ อียิปต์ เวลา 21.00 น. สนามวอลโกกราดอารีนา

26 มิถุนายน

  • กลุ่ม B สเปน พบ โมร็อคโก เวลา 01.00 น. สนามกีฬาคาลีนินกราด
  • กลุ่ม B อิหร่าน พบ โปรตุเกส เวลา 01.00 น. สนาม มอร์โดวียาอารีนา
  • กลุ่ม C เดนมาร์ก พบ ฝรั่งเศส เวลา 21.00 น. สนามกีฬาลุจนีกี
  • กลุ่ม C ออสเตรเลีย พบ เปรู เวลา 21.00 น. สนามกีฬาโอลิมปิกฟิชต์

27 มิถุนายน

  • กลุ่ม D ไอซ์แลนด์ พบ โครเอเชีย เวลา 01.00 น. สนารอสตอฟอารีนา
  • กลุ่ม D ไนจีเรีย พบ อาร์เจนติน่า เวลา 01.00 น. สนามกีฬาเครสตอฟสกี
  • กลุ่ม F เม็กซิโก พบ สวีเดน เวลา 21.00 น. สนามกีฬากลาง
  • กลุ่ม F เกาหลีใต้ พบ เยอรมัน เวลา 21.00 น. สนามคาซานอะเรนา

28 มิถุนายน

  • กลุ่ม E เซอร์เบีย พบ บราซิล เวลา 01.00 น. สนามออตครืยตีเย-อารีนา
  • กลุ่ม E สวิตเซอร์แลนด์ พบ คอสตาริกา เวลา 01.00 น. สนามกีฬานิจนีนอฟโกรอด
  • กลุ่ม H เซเนกัล พบ โคลอมเบีย เวลา 21.00 น. สนามคอสมอสอารีนา
  • กลุ่ม H ญี่ปุ่น พบ โปแลนด์ เวลา 21.00 น. สนามวอลโกกราดอารีนา

29 มิถุนายน

  • กลุ่ม G อังกฤษ พบ เบลเยี่ยม เวลา 01.00 น. สนามกีฬาคาลีนินกราด
  • กลุ่ม G ปานามา พบ ตูนีเซีย เวลา 01.00 น. สนามมอร์โดวียาอารีนา

ซึ่งการแข่งขันในรอบนี้จะมีสองทีมที่มีคะแนนดีที่สุดของกลุ่มได้ผ่านเข้าสู่รอบ 16 ทีมสุดท้าย และทีมที่เหลือจะต้องตกรอบ